(Xây dựng) – Ông Nguyễn Thành Nam (Lào Cai) có câu hỏi liên quan đến vấn đề diện tích thực tế khác sổ đỏ, cấp đổi và thu hồi sổ, gửi tới Bộ Tài nguyên và Môi trường nhờ hướng dẫn giải đáp.

dien tich dat thuc te khac so do cap doi hay thu hoi so
Ảnh minh hoạ (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau: Ông Nam hỏi, đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng, đến nay đo đạc lại thì diện tích sai khác so với Giấy chứng nhận hoặc cấp không đúng vị trí sử dụng đất thực tế thì thực hiện cấp đổi Giấy chứng nhận hay phải thu hồi Giấy chứng nhận do cấp sai diện tích?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 5, Điều 98 Luật Đất đai năm 2013:

“Điều 98. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

5. Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này”.

Đề nghị ông Nam nghiên cứu thực hiện theo quy định của pháp luật.